Baban Sadik

Idan baka samu kasida ko maudu’in da kake nema ba…

A LURA:  Dukkan kasidun dake wannan shafi suna da tsayi, domin kasidu ne da suka kunshi bincike na ilimi, ba wai labaru bane.  Don haka, idan tsayinsu ya gundureka,  kayi hakuri.  Dabi’ar mahallin ne.

Fasaha
Baban Sadik

Hanyoyin Cin Gajiyar Fasahar “Artificial Intelligence” (4)

Asalin bayani shi ne inda manhajar ta ciro ko ta markaɗo amsar da ta baka.  A farkon bayyanan waɗannan manhajoji, kai tsaye kawai suke ba ka amsar tambaya, babu marji’i.  Ma’ana, ba za ace maka ga daga inda aka ciro asalin bayani ko amsar ba.  Amma daga baya ƙorafin jama’a da tsoron tuhumar satar fasaha (Copyright infringement) yasa suka fara ishara ga inda asalin bayani da inda suka markaɗo amsar, kai tsaye. – Jaridar AMINIYA, 5 ga Watan Afrailu, 2024.

Sauran bayanai »
Fasaha
Baban Sadik

Yadda Yankewar Wayoyin Sadarwar Intanet a Teku Ya Kawo Cikas a Tsarin Sadarwar Intanet a Najeriya Da Wasu Ƙasashen Afirka

An fara shimfiɗa wayoyin sadarwa a ƙarƙashin teku ne tun cikin ƙarni na 19, cikin shekarar 1858 tsakanin ƙasar Canada da ƙasar Ireland dake nahiyar Turai.  A lokacin nan ana amfani da fasahar sadarwa ta Telegram ce, kuma idan aka aika sako ɗaya, sai ya yi sa’o’i goma shatakwas kafin ya isa inda aka aika shi.  – Jaridar AMINIYA, 25 ga Watan Maris, 2024.

Sauran bayanai »
Artificial Intelligence
Baban Sadik

Hanyoyi 9 Da Fasahar AI Ta Sauya Duniya a Shekarar 2023 (10)

Wannan yajin aiki na marubutan masana’antar Hollywood ya farkar da duniya matuƙa wajen ƙara faɗaka daga irin abubuwan da waɗannan manhajoji na AI za su iya yi, da kuma haɗarin dake tattare da ƙwarewarsu nan gaba, wajen iya gudanar da galibin ayyukan da mutane ne ke yinsu a yau, wanda hakan na iya zama sanadin rasa ayyukansu, da gurabun neman abincinsu da dukkan abin da ya shafi rayuwarsu.  To mece ce mafita? – Jaridar AMINIYA, 8 ga Watan Maris, 2024.

Sauran bayanai »
Artificial Intelligence
Baban Sadik

Hanyoyi 9 Da Fasahar AI Ta Sauya Duniya a Shekarar 2023 (9)

A taƙaice dai, abu na bakwai daga cikin abubuwa tara da fasahar AI ta zama dalili wajen sauya duniya a shekarar 2023 shi ne, tunanin cewa waɗannan fasahohi na AI dake samar da bayanai kai tsaye suna iya tasiri wajen rage wa ɗalibai himma ta hanyar samar musu da maƙaloli da rubutu na musamman da suka shafi karatunsu, wanda hakan zai sa a rasa inganci da nagartar ilmi.  – Jaridar AMINIYA, 1 ga Waran Maris, 2024.

Sauran bayanai »
Artificial Intelligence
Baban Sadik

Hanyoyi 9 Da Fasahar AI Ta Sauya Duniya a Shekarar 2023 (8)

Idan ka mallaki wannan fasaha ta Copilot Pro, tana iya rubuta maka duk abin da kake son rubuta na rubutu kai tsaye a manhajar sarrafa bayanai na Word.  Idan nazarin bayanai kake son yi mai tsayi, tana iya maka nazarinsa. Ta taƙaita maka shi, sannan ta baka mahimman saƙonnin dake ɗauke cikin rubutun, duk tsayinsa kuwa. – Jaridar AMINIYA, 23 ga Waran Fabrairu, 2024.

Sauran bayanai »
Artificial Intelligence
Baban Sadik

Hanyoyi 9 Da Fasahar AI Ta Sauya Duniya a Shekarar 2023 (7)

A farkon lokacin da aka samar da waɗannan fasahohi a shekarar 2023, bayanai sun nuna cewa an horar dasu ne daga tarin dandazon bayanan da kamfanonin da suka sama dasu suka fara.  Wannan shi ake kira: “Training Data”.  – Jaridar AMINIYA, 16 ga watan Fabrairu, 2024.

Sauran bayanai »
Artificial Intelligence
Baban Sadik

Hanyoyi 9 Da Fasahar AI Ta Sauya Duniya a Shekarar 2023 (6)

Yaɗuwar hotunan bogi da ake iya ƙirƙira da fasahar AI, da yaɗuwar bidiyon nau’in Deep Fakes na cikin manyan matsalolin da bunƙasar fasahar samar da bayanai kai tsaye na AI (Generative AI) ta samar tare da taimakawa wajen yaɗuwarsu a duniya a shekarar 2023. – Jaridar AMINIYA, 9 ga watan Fabrairu, 2024.

Sauran bayanai »
Artificial Intelligence
Baban Sadik

Hanyoyi 9 Da Fasahar AI Ta Sauya Duniya a Shekarar 2023 (5)

Bayan dukkan waɗannan ƙudurori na basira da wannan zubi na ChatGPT 4 ta ƙunsa, tana iya ƙirƙiro maka abubuwa da dama, ba wai yin nazari kan abin da ka loda mata kaɗai ba.  Misali, tana iya rubuta maka waƙa, sannan ta waƙe maka shi cikin sauti. – Jaridar AMINIYA, Jumma’a, 2 ga watan Fabrairu, 2024.

Sauran bayanai »